|
กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
(เวลา 20
นาที)
|
แผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ
สาระที่ควรเรียนรู้ สิ่งต่างๆรอบตัวเด็ก หน่วย
รูปทรงสีสัน
สัปดาห์ที่ 11
วันที่ 30 เดือนกรกฎาคม พ.ศ.2561
|
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐานที่
2 กล้ามเนื้อใหญ่
และกล้ามเนื้อเล็กที่แข็งแรงใช้ได้อย่างคล่องแคล่วและประสานสัมพันธ์กัน
ตัวบ่งชี้ที่
1 เคลื่อนไหวร่างกายอย่างคล่องแคล่ว
และทรงตัวได้ดี
มาตรฐานที่
3 มีสุขภาพจิตดี
และมีความสุข
ตัวบ่งชี้ที่
1 แสดงออกทางอารมณ์อย่างเหมาะสมกับวัย
และสถานการณ์
มาตรฐานที่
5 ชื่นชม
และแสดงออกทางศิลปะ ดนตรี การเคลื่อนไหว และรักการออกกำลังกาย
ตัวบ่งชี้ที่
1 สนใจและมีความสุขกับศิลปะ
ดนตรี และการเคลื่อนไหว
ตัวบ่งชี้ที่
3 รักการออกกำลังกาย
2. สาระที่ควรเรียนรู้
2.1 สาระที่ควรรู้
-
การเคลื่อนไหวร่างกายประกอบเพลง
2.2 ประสบการณ์สำคัญ
- การเคลื่อนไหวร่างกายตามจังหวะและสัญญาณ
-
การปฏิบัติตามคำสั่งและข้อตกลง
- การแสดงออกอย่างสนุกสนาน
-
การเล่นรวมกันกับเพื่อน
-
การเคลื่อนไหวอยู่กับที่และเคลื่อนที่
- การเริ่มต้นและการหยุดกระทำโดยสัญญาณ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1
เพื่อให้เด็กสามารถเคลื่อนไหวตามเพลงได้
3.2
เพื่อให้เด็กสามารถเคลื่อนไหวเคลื่อนที่ได้
3.3
เพื่อให้เด็กสามารถปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
4. กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
4.1 เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลง
เช่น ถ้าครูตีฉิ่งให้เด็กๆ กระโดดไปข้างหน้า
ถ้าครูตีฉิ่งเร็วๆ ให้เด็กกระโดดไปข้างหลัง ถ้าครูหยุดตีฉิ่งให้เด็ก
ๆหยุดเคลื่อนไหวทันที
ขั้นสอน
4.2
เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมเคลื่อนไหวทำท่าทางประกอบเพลง7วัน 7 สี -
วันนี้ครูจะให้เด็กๆ ทำท่าทางประกอบเพลง7วัน 7สีนะคะ
4.3 เด็กและครูร่วมกันหาอาสาสมัครออกมาทำเป็นตัวอย่างให้เพื่อนๆดู
- เด็กๆ คะ
ใครจะออกมาทำเป็นตัวอย่างให้เพื่อนๆ ดูบ้างคะ
4.4 เด็กและครูร่วมกันปฏิบัติกิจกรรมทำท่าประกอบเพลงสัปดาห์
1 มี7วัน
4.5 เด็กและครูร่วมกันปฏิบัติกิจกรรมตาม
ข้อ 4.4 จำนวน 2 ครั้ง
ขั้นสรุป
4.6 เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับการทำท่าประกอบเพลง7
วัน 7 สี
- เพลงที่เด็กๆ
ร้องชื่อเพลงอะไร
- เมื่อเด็กทำกิจกรรมเสร็จควรปฏิบัติตัวอย่างไร
4.7 เมื่อเสร็จกิจกรรมเด็กพักผ่อนคลายกล้ามเนื้อ
เช่น ให้เด็กนั่งพักในท่าสบาย 3 นาที
5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
- ฉิ่ง
- เพลง7วัน 7สี
6. กระบวนการวัดผลและประเมินผล
6.1 วิธีการประเมิน
|
รายการประเมิน
|
ระดับพัฒนาการ
|
||
|
3
|
2
|
1
|
|
|
1.เด็กสามารถเคลื่อนไหวประกอบเพลงได้
|
เด็กสามารถเคลื่อนไหวประกอบเพลงได้ดี
|
เด็กสามารถเคลื่อนไหวประกอบเพลงได้โดยมีครูหรือเพื่อนคอยแนะนำ
|
เด็กไม่สามารถเคลื่อนไหวประกอบเพลงได้เลย
|
|
2.เด็กสามารถเคลื่อนไหวเคลื่อนที่ได้
|
เด็กสามารถเคลื่อนไหวเคลื่อนที่ได้ดี
|
เด็กสามารถเคลื่อน ไหวเคลื่อนที่ได้โดยมีครูหรือเพื่อนคอยแนะนำ
|
เด็กไม่สามารถเคลื่อนไหวเคลื่อนที่ได้เลย
|
|
3. เด็กสามารถปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
|
เด็กสามารถปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้ดี
|
เด็กสามารถปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้โดยมีครูหรือเพื่อนคอยแนะนำ
|
เด็กไม่สามารถปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้เลย
|
6.2 ผลการประเมิน
|
รายงานการประเมิน
|
ระดับพัฒนาการ (จำนวน 22 คน)
|
|||||
|
ระดับ 3
(คน)
|
ร้อยละ
|
ระดับ
2
(คน)
|
ร้อยละ
|
ระดับ 1
(คน)
|
ร้อยละ
|
|
|
1.เด็กสามารถเคลื่อนไหวประกอบเพลงได้
|
|
|
|
|
|
|
|
2.เด็กสามารถเคลื่อนไหวเคลื่อนที่ได้
|
|
|
|
|
|
|
|
3. เด็กสามารถปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
|
|
|
|
|
|
|
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น